? Hóa đơn GTGT cho hàng xuất khẩu

Em chào các tiền bối, Các anh chị cho em hỏi với. Đơn vị e nhập khẩu hàng gia công quần áo- VN mình gia công xong xuất khẩu ngược lại ấy, khi bên e xuất invoice vậy có phải xuất hóa đơn đỏ nữa không ạ???? cho em xin thông tư nghị định kèm được không ạ? E cảm ơn cả nhà nhiều ạ!
 

Bài vừa mới gửi

BinhOver

Điều hành viên
Bài viết
141
Thành tích
63
Kinh nghiệm
108
Bạn dùng hóa đơn thương mại nhé ( Chính là invoice ấy)

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Điều 5 của Thông tư 119/2014/TT-BTC về các loại hóa đơn:

“Hóa đơn giá trị gia tăng (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này) là loại hóa đơn dành cho các tổ chức khai, tính thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ trong các hoạt động sau:

– Bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ trong nội địa;

– Hoạt động vận tải quốc tế;

– Xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu;”


Như vậy, theo quy định trên, hóa đơn giá trị gia tăng không được sử dụng đối với các hoạt động, giao dịch xuất khẩu ra nước ngoài.

Căn cứ theo Khoản 7, Điều 3 của Thông tư 119/2014/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung Thông tư 219/2013/TT-BTC):
“Hóa đơn thương mại. Ngày xác định doanh thu xuất khẩu để tính thuế là ngày xác định hoàn tất thủ tục hải quan trên tờ khai hải quan”.
 
Top